นักเรียนโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์คว้ารางวัลชนะเลิศจากการแข่งขัน ReHack Search 2024 ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 20-21 กรกฎาคม 2567 ณ ห้องประชุมจุฬาภรณ์ ตึกสยามินทร์ โรงพยาบาลศิริราช
การแข่งขัน ReHack Search เป็นการแข่งขันนำเสนอแนวคิดการสร้างนวัตกรรม ผ่านการนำงานวิจัยมาต่อยอดในรูปแบบแฮกกาธอน ภายใต้หัวข้อ “การเพิ่มประสิทธิภาพการวินิจฉัยโรค” เพื่อสร้างนวัตกรรม เกิดการทำงานวิจัย การส่งเสริมความรู้ และพัฒนากระบวนการคิดอย่างเป็นระบบ สามารถนำไปใช้กับการเรียนการสอน และประยุกต์ใช้ได้ในอนาคต โดยเปิดโอกาสให้นักเรียนระดับชั้น ม.4-6 หรือนิสิตนักศึกษาแพทย์ปีที่ 1-3 สมัครเข้าร่วมแข่งขันในรูปแบบทีม ทีมละ 1-4 คน และสามารถคละสถาบันและระดับการศึกษาได้ ซึ่งผู้เข้าแข่งขันแต่ละทีมจะต้องเสนอโครงร่างการวิจัย (Proposal) มายังผู้จัดงาน เพื่อคัดเลือก 15 ทีมสุดท้าย ที่จะได้รับโอกาสมาแข่งขันต่อในงาน ReHackSearch Days ณ คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล
ผลงานเรื่อง “DiaNary+: A multiplexed point-of-care device for early diagnosis of Diabetes and Coronary artery disease” เป็น 1 ใน 15 ผลงาน ที่ทำให้ทีม DiaNary+ ของ นายล้ำตะวัน พยัพตรี นักเรียนชั้น ม.6/2 และ นางสาวพิชญ์ณิยา สิทธิฤทธิ์กวิน นักเรียนชั้น ม.6/2 ที่มี ดร.ณุจุฑา ธรรมสุเมธ สาขาวิชาเคมี และดร.สุดเขต ไชโย นักวิจัย สถาบันวิจัยเทคโนโลยีชีวภาพและวิศวกรรมพันธุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เป็นที่ปรึกษา นำทั้งคู่มาสู่การแข่งขันรอบชิงชนะเลิศในรูปแบบออนไซต์ ซึ่งสุดท้ายแล้ว ด้วยการนำเสนอผลงานอันยอดเยี่ยม ทำให้นักเรียนคว้ารางวัลชนะเลิศ รับเงินรางวัล 4,000 บาท
นอกจากการแข่งขันแล้ว นักเรียนยังได้ร่วมกิจกรรมต่าง ๆ ภายในงาน เช่น กิจกรรมฐานเรื่องการวินิจฉัยโรค การบรรยายเรื่อง Business Model Canvas การบรรยายเรื่อง How to Effectively Pitch an Idea และ Mentoring Sessions
https://www.instagram.com/rehacksearch.score, ณุจุฑา ธรรมสุเมธ (ข้อมูล/ภาพ)